หากใครที่มาเดินเล่นแถวเจริญกรุง แต่ไม่รู้ว่าจะแวะร้านไหนดี วันนี้ Hungry Hub ขอแนะนำร้าน 168 YĪ LIÙ BĀ (ยี่ ลิ่ว ปา) เป็นหนึ่งในร้านอาหาร ที่อยู่ในอาคารประวัติศาตร์ ท่ามกลางถนนเจริญกรุง ย่านเยาวราช ที่ให้กลิ่นอายความโมเดิร์นไชน่าทาวน์แบบเรียบหรู แถมยังเป็นโซนที่มีคนไทยและนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติไปเดินเล่นเยอะพอสมควร ภายในร้านจะมีอะไรน่าสนใจกันบ้าง มาติดตามไปพร้อมๆกันเลย
168 YĪ LIÙ BĀ (ยี่ ลิ่ว ปา) ร้านลับสุดคลาสสิค ใกล้เยาวราช
![หน้าร้าน 168 YĪ LIÙ BĀ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1029-1024x682.jpeg)
สำหรับ 168 YĪ LIÙ BĀ (ยี่ ลิ่ว ปา) เป็นหนึ่งในร้านอาหารที่มีการผสมผสานวัฒนธรรมอาหารไทย – จีนตะวันตก และ Wine Bar ซึ่งร้านจะใกล้กับถนนเยาวราช ถ้าหากเดินทางมาด้วย MRT สามารถมาลงที่สถานีวัดมังกร และออกทางออกที่ 2 หลังจากนั้นเดินต่ออีก 450 เมตร ใครที่นำรถส่วนตัวมาสามารถจอดได้ตามซอย แต่ต้องดูป้ายห้ามจอดดีๆ ด้วยนะ
บรรยากาศภายในร้าน
ภายในร้านอาหารของ 168 YĪ LIÙ BĀ มี 2 ชั้น ซึ่งชั้นล่างเป็นพื้นที่สำหรับ 2-6 คน แต่ชั้นที่สองจะเหมาะสำหรับคนที่พาครอบครัว กลุ่มเพื่อนหรือแฟน ทั้ง 2 ชั้น จะให้ความรู้สึกพาเราย้อนวัยไปยุค 90 ตัวร้านถูกตกแต่งด้วยสไตล์กำแพงอิฐสีแดง แนววินเทจร่วมสมัย ที่มีกลิ่นอายแบบโมเดิร์นไชน่าทาวน์ ผสมผสานกับงานอาร์ต และสร้างบรรยากาศภายในร้านด้วยเทียนแก้วเรียบหรู รวมถึงการจัดวางเฟอร์นิเจอร์ให้กลมกลืมไปกับร้าน ใครสายคอนเทนต์รับรองว่าปังแน่นอน เพราะที่นี่สามารถถ่ายรูปได้หลายมุมเลยทีเดียว
![โซนบาร์ของร้าน 168 YĪ LIÙ BĀ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1058-768x512.jpeg)
เอาใจสายดื่ม สายแฮงค์เอาท์กันบ้าง ที่นี่มีโซนบาร์ให้นั่งดื่มชิลกันได้ ไม่ว่าจะเป็น Cocktail, mocktail และใครที่ชอบดื่มไวน์ ที่นี่ก็มี Wine Bar ให้เลือกหลายสายพันธ์ ทั้งสเปน อิตาลี ฝรั่งเศส อาร์เจนตินา ออสเตรเลีย ใครอยากดื่มเครื่องดื่มชนิดไหนก็สามรถสอบถามบาร์เทนเดอร์ได้เลย
![การเล่นดนตรีสดภายในร้าน 168 YĪ LIÙ BĀ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1053-768x1153.jpeg)
นอกจากการตกแต่งภายในร้านและโซนบาร์ ก็ยังมีการเล่นดนตรีสดช่วงเวลา 20:00 – 22:00 น. แนวเพลงจะเป็นสากล ไทย ป็อบ & ร็อค ให้ทุกคนได้นั่งฟังเพลงเพลินๆ ได้ตลอดทั้งคืน
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1027-768x512.jpeg)
เมนูแนะนำ ที่อยากให้มาลอง
เมนูอาหารของที่นี่ตอบโจทย์ทุก Lifestyle รังสรรค์โดยเชฟมือทองที่ได้รางวัลระดับนานาชาติ ด้านอาหาร มีการตกแต่งจานอาหาร เพื่อให้อาหารมีคุณภาพและเป็นอาหารที่ดีที่สุดในแต่ละจาน อีกทั้งได้สัมผัสกับรสชาติของอาหารที่เป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนใคร บอกเลยว่าอร่อยและบรรยากาศคลาสสิคอีกด้วย
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1037-768x512.jpeg)
เปิดมาด้วยเมนูแรก “ปีกไก่เสฉวน” เป็นการนำปีกไก่กรอบเคลือบซอสเสฉวนซูวี เป็นเมนูยอดฮิตของทางร้าน มีรสชาติจัดจ้านของพริกไทยเสฉวน จะให้ความเผ็ดชาลิ้น แต่ก็ยังคงมีความกลมกล่อม หวานละมุนสุดๆ เนื้อไก่กรอบ เคี้ยวกรุบๆ ได้เพลินๆ ข้างๆจะโรยด้วยเผือกและเมล็ดงาที่ผสมผสานกันอย่างลงตัว
![เมนูแนะนำของทางร้าน 168 YĪ LIÙ BĀ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1043-768x512.jpeg)
ต่อกันมาติดๆ กับ เมนู ”แก้มเนื้อและสตูว์จีน“ ทางร้านได้นำแก้มเนื้อหมูปรุงสุกแบบด้วยซูวีเป็นเวลา 3 ชั่วโมง ข้างจะมีโรยด้วยกุนเชียง รากบัวกรอบ แครอท และเห็ด จับคู่กับข้าวหอมมะลิสมุนไพร เสิร์ฟพร้อมผักกาดขาวและผักดอง ตกแต่งหน้าด้วยดอกไม้เดซี่ เป็นอีกเมนูที่ต้องลองให้ได้นะ
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1035-768x512.jpeg)
เมนู “ซี่โครงหมูซูวี” ทางร้านนำซี่โครงมาหมักในซอสสมุนไพร จากนั้นก็นำมาปรุงสุกด้วย ซูวี เพื่อเป็นการเก็บความสด นุ่ม ของเนื้อหมู ข้างๆก็จะตกแต่งด้วยผักที่มีประโยชน์หลากหลายชนิด ไม่ว่าจะเป็น ผักสลัด แครอท มะเขือเปราะสีม่วง มะเขือไข่เต่าสีขาว มะนาว เสิร์ฟพร้อมน้ำจิ้มแจ่วสไตล์อีสานแท้ๆ คู่กับข้าวเหนียวเบอร์รี่หอมๆ และตกแต่งหน้าด้วยดอกเดซี่
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1044-768x512.jpeg)
”ข้าวหน้าเป็ดปักกิ่งราดข้าว“ เป็นเมนูอาหารจีนที่บอกได้เลยว่าน่ากินมาก ทางร้านจะนำข้าวมาตักใส่จาน หลังจากนั้นก็นำเนื้อเป็ดที่ย่างมาจัดจาน เสิร์ฟพร้อมท็อปปิ้ง อย่าง ผักกาด ไข่ต้มเยิ้มๆ ขิงดอง เป็นต้น แถมเนื้อเป็ดยังนุ่มด้วยนะ เป็นอีกหนึ่งเมนูยอดฮิตที่ต้องสั่งเลย
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1063-768x512.jpeg)
เมนู “ไส้กรอกไก่สะเต๊ะ” เป็นไส้กรอกเนื้อไก่บดผสมกับเครื่องเทศ มีน้ำจิ้มเนยถั่วตรงกลาง เสิร์ฟพร้อมกับขนมปังปิ้ง ตกแต่งหน้าด้วยพริกหยวก หอมแดง และแตงกวาบนขนมปัง สร้างสัสันด้วยการตกแต่งหน้าด้วยดอกเดซี่และใบบัวบก ใครอยากลองทานหรือชื่นชอบเนื้อไก่ก็สั่งได้เลยค่า
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1040-768x512.jpeg)
(แกงระแวงเป็ด) เสิร์ฟมาพร้อมข้าวที่อบด้วยใบมะกรูด ราดด้วยตัวแกงที่มีรสชาติเผ็ดร้อนคล้ายๆกับแกงเขียวหวาน แต่มีการใส่ขมิ้นไปเพื่อเพิ่มสีสันและความหอมของแกงให้มากยิ่งขึ้น นอกจากนี้รสชาติของเนื้อเป็ดจะมีความนุ่ม หอม และฉุ่มฉ่ำแบบสุดๆ
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1045-768x512.jpeg)
“อกเป็ดหอมกรอบและแป้งตอร์ติญ่านึ่ง” ซึ่งซูวีนำอกเป็ดซูวีเนื้อนุ่ม มาทานคู่กับซอสพริกไทยหวานบนแผ่นแป้งตอร์ติญ่าโฮมเมด เนื้อเป็ดนุ่ม ส่วนข้างๆตกแต่งด้วยแตงกวา ต้นหอม พริกยาว ขิงดอง
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1041-768x512.jpeg)
มาดูเมนูอาหารเส้นกันบ้าง อย่าง “บะหมี่ซูวีกะปิ” ที่นำเอาเส้นบะหมี่มาคลุกเคล้ากับกะปิให้เข้ากัน ข้างๆจะโรยด้วยพริกหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ มะม่วง หอมแดง ถั่วงอก แตงกวา หมูหวานตุ๋น และไข่ข้น หรือจะเพิ่มความเปรี้ยวโดยการบีบมะนาวลงไปในเส้นบะหมี่ก็ได้นะ รสชาติของเมนูนี้จะกลมกล่อมและมีความเข้มของะปิ บอกเลยว่าเป็นเมนูที่ลงตัวสุดๆ
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1042-768x512.jpeg)
อีกหนึ่งเมนูอาหารเส้นที่ถือได้ว่าขึ้นชื่อสุดๆในประเทศไทย กับเมนู “ผัดไทยปักษ์ใต้“ ทางร้านจะนำบะหมี่มาผัดแบบสไตล์ไทยภาคใต้ คลุกเคล้าผสมผสานกับถั่วงอก ต้าหู้ ถั่วลิสง กะทิมะขามและซอสพริก ข้างๆจานจะเป็นการตกแต่งด้วยแตงกวาหั่นชิ้นเล็กๆ กุยช่าย และตบท้ายด้วยเนื้อกุ้งฉ่ำๆ
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1038-768x512.jpeg)
อีกหนึ่งเมนู อย่าง “หมั่นโถวทูน่าและทรัฟเฟิล” เป็นเมนูที่ใครมาก็ต้องสั่ง เพราะทางร้านใช้วัตถุดิบที่พรีเมี่ยมสุดๆ และเชฟได้ใช้แป้งหมั่นโถวทอดกรอบ พร้อมสอดไส่ทูน่าและครีมทรัฟเฟิลมาเสิร์ฟเป็นอาหารว่าง โรยหน้าด้วยทูน่าบรูนัวร์ดิบและแยมสับปะรด ตกแต่งบนอาหารด้วยดอกเดซี่อย่างสวยงาม
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1039-768x512.jpeg)
“เกี๊ยวซ่าทอดใส้ผักโขมและชีส” ผสมผสานกันอย่างลงตัว เสริมด้วยซอสสตอเบอร์รี่รสหวานและเผ็ด แป้งกร๊อบกรอบ ส่วนรสชาติก็จะออกเค็มมัน กินง่ายสุดๆ ลองสั่งเลยนะ
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1046-768x512.jpeg)
“ทาร์ตไข่เค็ม” บอกเลยว่าถ้าลองแล้วต้องติดใจแน่นอน เพราะเขาเป็นทั้งของคาวและของหวาน ที่มาพร้อมเปลือกอันอ่อนโยน ปกปิดแกนไข่เค็มที่หลอมละลายได้อย่างสมบูรณ์แบบ ข้างๆจะตกแต่งด้วยฝอยทอง สตรอเบอร์รี่ และดอกไม้อย่างสวยงาม
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1065-768x512.jpeg)
ของคาวไปแล้วก็ขอตบท้ายด้วยเมนูของหวาน อย่าง “ข้าวเหนียวมะม่วง พานาคอตต้า” ที่ทางร้านนำพานาคอตต้าทำผสมผสานกับมะม่วงและนำมาบดให้ละเอียด ราดด้วยข้าวเหนียวไทยแสนหอม โรยหน้าให้สวยงามด้วยมะม่วงหั่นชิ้นเล็กๆ ตามด้วยถั่วลิสง เป็นเมนูของหวานอีกเมนูหนึ่งที่ต้องลองสั่งมากินสักครั้งเมื่อถึงร้าน
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgNzY4IDUxMicgeG1sbnM9J2h0dHA6Ly93d3cudzMub3JnLzIwMDAvc3ZnJz48L3N2Zz4=](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1048-768x512.jpeg)
นอกจากเมนูอาหารคาวและของหวาน ทางร้านก็มีไวน์ไว้ให้บริการสำหรับลูกค้าด้วย ซึ่งลูกค้าสามารถสอบถามบาร์เทนเดอร์ได้ถ้าหากต้องการคำแนะนำเกี่ยวกับรสชาติของไวน์ก็ เพื่อให้เข้ากับอาหารที่เราลือกทานในมื้อสุดพิเศษนั้น รับรองว่าถูกอกถูกใจคนที่ชอบเที่ยวตอนกลางคืนสุดๆ
เป็นยังไงกับบ้าง กับรีวิวร้าน 168 YĪ LIÙ BĀ (ยี่ ลิ่ว ปา) ที่บรรยากาศเรียบหรู พร้อมอาหารที่หลากหลายรสชาติ หลากหลายวัฒนธรรมที่เรานำมาฝากทุกคน ถ้าใครยังไม่เคยสัมผัสบรรยากาศแบบนี้ก็ต้องมาลองดู นอกจากจะได้ลิ้มรสชาติอาหารยังได้ฟังเพลงจิบเครื่องดื่มไปด้วยนะ แถมได้มุมถ่ายรูปที่ไม่ซ้ำใครลงไอจีตัวเองแบบสวยๆ ชวนครอบครัว ชวนเพื่อน ชวนคู่รัก มาสัมผัสเลย และอย่าลืมมาแชร์บอกต่อชาว Hungry Hub ด้วยนะ
สามารถติดตามโปรโมชั่น ที่ไม่ควรพลาดได้ที่ Facebook : Hungry Hub แอปจองมื้อพิเศษอันดับ 1 ของไทย