สเต็ก เป็นสวรรค์ของ สายเนื้อ หลายๆคน และแน่นอนว่า ระดับความสุกของเนื้อ ก็ถือว่าเป็นปัจจัยที่สำคัญมากสำหรับรสชาติของ สเต็กเนื้อ แต่ละคนอาจมีความชอบระดับความสุกที่แตกต่างกันออกไป ฉะนั้นการหาระดับความสุกแบบที่ทุกคนชอบ จะทำให้ทุกคนดื่มด่ำกับการกินเนื้อมากขึ้น สำหรับคนที่กำลังศึกษาเรื่องนี้ ไม่ต้องห่วงเลยเพราะ Hungry Hub พร้อมให้เกร็ดสาระดีๆเสมอ ไปเริ่มกันเลย!
ระดับความสุกของเนื้อ มีถึง 6 ระดับ
![ระดับความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/03/ระดับความสุกของเนื้อ-1024x1024.jpg)
- Blue Rare : สุกแค่ผิวด้านนอกของชิ้นเนื้อเท่านั้น ส่วนด้านในยังมีความดิบ และเป็นสีแดงสดทั้งชิ้น
- Rare : เนื้อสุกกำลังดี จนเนื้อชั้นนอกเป็นสีน้ำตาลอมเทา ส่วนเนื้อด้านในยังมีสีแดงสด หรือส่วนที่ดิบนับได้เป็น 75% ของเนื้อทั้งชิ้น
- Medium Rare : ส่วนของเนื้อที่สุกและดิบเท่ากัน คือ เนื้อสุกเป็นสีน้ำตาล 50% และเนื้อดิบสีแดง 50%
- Medium : เนื้อด้านนอกเป็นสีน้ำตาล ไล่มาน้ำตาลอ่อน ส่วนตรงกลางเป็นสีชมพูอ่อน ส่วนสีชมพูอ่อนที่ยังดิบนับได้เป็น 25%
- Medium-Well : เนื้อเกือบสุก ด้านนอกเป็นสีน้ำตาลเกือบทั้งชิ้น ด้านในยังเป็นสีชมพูอยู่เล็กน้อย เนื้อชุ่มฉ่ำกำลังดี
- Well Done : เนื้อสุก 100% ทั้งชิ้น เนื้อไม่แห้ง แต่ความฉ่ำของเนื้อจะลดลง
หนึ่งในเสน่ห์ของการกินเนื้อ คือรสชาติที่เป็นเอกลักษณ์ และ ความชุ่มฉ่ำ juicy ของเนื้อ จึงทำให้เนื้อระดับความสุกที่ Medium Rare คือระดับที่มีความนิยมกินกันมากที่สุด เพราะเนื้อมีความนุ่มและ ชุ่มฉ่ำพอดีที่สุดเมื่อเทียบกับ ความสุกระดับอื่น ในทางตรงกันข้าม ด้วยเหตุผลเดียวกัน ทำให้คนส่วนมากไม่นิยมทานเนื้อในความสุก Well Done เพราะ ความสุกระดับนี้จะลดความเป็นเอกลักษณ์ของเนื้อลง
5 ร้านอาหาร ที่สายเนื้อห้ามพลาด
Rod Dee Ded The Steakhouse
![ระดับความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Rod-dee-ded-the-steakhouse-51-pm9to2rqfhoqlsdplmc6jj1j1i2w8io9bjaa4dunco.jpg)
![ความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Rod-dee-ded-the-steakhouse-58-pm9tob8a500bia1f87ztnywodyx75slucp5nfvi3so.jpg)
![สเต็กเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Rod-dee-ded-the-steakhouse-44-pm9tny2jhbiazqkjd2b1p2882kq2615lmw0uq01m7s.jpg)
![รสดีเด็ด](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Rod-dee-ded-the-steakhouse-115-pm9u5b57q59zgfckz2hy96hr3t55cr33otuqv0ata0.jpg)
![ระดับความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Rod-dee-ded-the-steakhouse-25-pm9tnub6pzd5papzz0ojf36dp18lb8qoadewsw76wo.jpg)
![Rod dee ded the steakhouse-55](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Rod-dee-ded-the-steakhouse-55-pm9to6j36ttvw888znyoti3df1kd3b36o1w81hp2ns.jpg)
![ระดับความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Rod-dee-ded-the-steakhouse-18-pm9tnqjtyn80euvgkz21544jbhr4ggbqxusyvscrlk.jpg)
Steakhouse ย่านพระราม 4 ที่มากับความชำนาญ และชื่อเสียงอันโด่งดังด้าน เนื้อวัวย่าง ในรูปแบบของสเต็ก เชฟจะปรุงอาหารในห้องกระจก ให้ทุกคนสามารถเห็นทุกขั้นตอนของการประกอบอาหาร ทางร้านเสิร์ฟเมนูเนื้อรสเลิศหลากหลายเมนู อย่าง สเต็กเนื้อแองกัสสันนอก เนื้อใบบัวซูวีซอสไวน์แดง เนื้อสันนอก Dry Aged และเมนูอื่นๆอีกมากมาย นอกจากนี้ยังมีเมนูอื่นๆ เช่น หอยลายเนยกระเทียม สปาเก็ตตี้หอยลาย และอีกหลากหลายเมนู
All You Can Eat : Steakhouse All You Can Eat
บุฟเฟ่ต์เมนูสุดพิเศษเนื้อและสเต็ก เช่น สันแหลม ริบอาย, เนื้อใบบัวซูวี ซ๊อสไวน์แดง, เนื้อขั้วตับย่างกัญชา,ซ๊อสคุณนพ, และเมนูอื่นๆอีกกว่า 50 เมนู พร้อมเครื่องดื่มไม่อั้น
เริ่มต้น 890 บาท/ท่าน
เวลาเปิด-ปิด ทุกวัน 12.00-22.00
Steakloft
![ระดับความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Copy-of-Steakloft0012-scaled-pm9wwg6ek2zpztcd2f8dqnuynuhu7hnwzixe2naz08.jpg)
![สเต็ก](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Steakloft0026-scaled-pm9x1a2joflrnobrv0ed1xz8k4oqrhu9bfm7uu5514.jpg)
![steakloft](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Steakloft0018-scaled-pm9wxd2r7a8ra60kqbgbnxk3gbzoowais1rdvby6yg.jpg)
![สเต็กล็อฟต์](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Copy-of-Steakloft0029-scaled-pm9wwx3hz3mvssnsbmjnzjl9cs6g21j31uo4pmlvw8.jpg)
![Steakloft0049](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Steakloft0049-scaled-pm9wy919nngi8wq5jp9n0phrnfm5ylte8fxw6qmt2w.jpg)
![ระดับความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Steakloft0035-scaled-pm9wxt20fgumrjdd50czcbixjvsxbr1yi8un11ai0o.jpg)
ร้านสเต็กตั้งอยู่ใน ทาวน์อินทาวน์ เสิร์ฟวัตถุดิบคุณถาพดี เช่น สเต็กเนื้อออสเตรเลียแองกัสริบอาย สเต็กเนื้อออสเตรเลียGFแองกัสสันนอก และเมนูอื่นๆอีกมากมาย อย่างอาหารทานเล่น และอาหารจานหลักสไตล์อิตาเลียน บรรยากาศร้านร่มรื่น เป็นกันเอง พร้อมกับเพลงฟังแบบสบายๆ
Party Pack : Sharing Set : Choose 4 Dishes for 2 Person
แพ็กเกจ Party Pack สุดคุ้มสำหรับ 2 ท่าน เลือกอาหารได้ 4 อย่าง เช่น สเต็กปลาแซลมอน สเต็กเนื้อออสเตรเลีย สเต็กหมู เป็นต้นพร้อมเครื่องดื่ม
เริ่มต้น 699 บาท
เวลาเปิด-ปิด ทุกวัน 12.00-22.15
ที่จอดรถ : มี
Beef Express
![ระดับความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20210723-241-x85yk7-pma1pk4d7nys6hw4890vxz914h9dsqwasc6lv6mt2w.jpg)
![Beef Express](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211026-260-19bnrdx-pma1uyoyidd4xs1ho34ns45g38md23cqj3847gmbaw.jpg)
![ร้านสเต็ก](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211026-253-ckfqj0-pma1pxa3vcgsp1d03epnwvxhfvgisicji5bel23ans.jpg)
![RackMultipart20211026-211-1z8n34](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211026-211-1z8n34-pma1pnvpz03xgxqnmane7yavi0qunjb84usjsah8e0.jpg)
![RackMultipart20211026-239-19zz9qr](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211026-239-19zz9qr-pma1prn2qc92rdl70c9whxcpvk8bibq5hdehpebnp4.jpg)
![RackMultipart20211026-253-r6b1gv](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211026-253-r6b1gv-pma1q1zatin8b366byqsrcqsestcuzv76sktzfwbso.jpg)
![RackMultipart20211026-253-zem7k7](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211026-253-zem7k7-pma1q7mbyiuy8qxzf16k6bbjz41k56hl7khqv3nyrc.jpg)
ร้านสำหรับสาวกเนื้อ ด้วยความพิเศษของการเน้นเสิร์ฟเนื้อระดับพรีเมียม อย่างเนื้อออสเตรเลียวากิว ส่วน Rib eye และ Striplion บอกเลยว่าทางร้านรังสรรค์เมนูแบบคงความเป็นเอกลักษณ์ของเนื้อได้เป็นอย่างดี ไม่ว่าจะเป็นเมนูสุดพรีเมียมอย่าง Austrailian Wagyu Rib Eye MB และ Austrailian Wagyu Striploin MB หรือจะเป็นเมนูอื่นๆอย่าง Austrailian Striploin 120 Day Grain-Fed, ข้าวหน้าเนื้อไข่ดอง และเมนูอื่นๆอีกมากมาย นอกจากนี้ ร้านยังมีถึง 3 สาขา บางนา โยธินพัฒนา 3 และ สาทร เลือกไปสาขาที่สะดวกได้เลย
Party Pack : Set 3 Dishes per Person
เซ็ตเมนู 3 เมนู สำหรับ 1 ท่าน เช่น Wagyu Fried Rice, Pesto Tiger Prawn, Salmon Trio Rice Bowl, Beef Nachos และเมนูอื่นๆอีกมากมาย
เริ่มต้น 599 บาท
เวลาเปิด-ปิด ทุกวัน 11.00-22.00
ที่จอดรถ : มี
PT Steakhouse x Metz Pratunam Hotel
![RackMultipart20211104-259-sb99vi](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211104-259-sb99vi-pma3jtqr16oiotmv9w80q98wsemygjz1wbwxvgdmew.jpg)
![RackMultipart20211104-287-190coml](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211104-287-190coml-pma3jwk9losdnnirtffwfqjakk923na8wpveba9fw8.jpg)
![ระดับความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211104-339-1ke2bjy-pma3k0bmd0xiy3db7h2eppl4y3qiyfp698hc8e3v7c.jpg)
![RackMultipart20211104-339-4t2fe0](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211104-339-4t2fe0-pma3k354xj1dwx97r0aaf6viq9cmlj0d9mfso7zooo.jpg)
ร้านอาหาร Fine Dining ย่านประตูน้ำ ทำเลเมืองสุดๆ ทางร้านให้ความสำคัญกับการเสิร์ฟเนื้อที่หลากหลาย เรียกได้ว่าเลือกใช้แต่วัตถุดิบคุณภาพ และเทคนิคการปรุงอาหารจากหลากหลายประเทศ ไม่ว่าจะเป็น ฝรั่งเศษ ออสเตรเลีย หรือ อเมริกา ทางร้านเสริฟเมนูเป็นคอร์ส อาทิเช่น เนื้อสันนอกดรายเอจเป็นเวลา 45 วัน เกรด BMS5-7 เสิร์ฟสไตล์นิวยอร์ค พร้อมน้ำซอสเกรวี่, ริบอายสเต็ก เกรด BMS5-7 เสิร์ฟพร้อมมันฝรั่งและหัวหอมเฮอริเคน และเมนูอื่นๆอีกมากมาย อิ่มอร่อยกันแบบหรูๆเลยทีเดียว
Party Pack : Set 5 Menus w/ Steak
เลือกอาหารได้ 5 อย่าง สำหรับ 1 ท่าน เช่น เทร้าต์แซลมอนและไข่ปลาคาเวียร์ระดับพรีเมี่ยม, สเต็กเนื้อแกะ, สเต็กหมูคุโรบุตะส่วนสันนอก เป็นต้นและรายการอื่นๆอีกมากมาย
เริ่มต้น 990 บาท
เวลาเปิด-ปิด ทุกวัน(ยกเว้นวันพุธ) 11.00-18.45
ปิดทำการวันพุธ
ที่จอดรถ : มี
Maojaad Cafe
![ระดับความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211110-261-952ba3-pma5oendu9iil4eb3hwsdfjv3j6ikszs3dc2g0txh4.jpg)
![ความสุกของเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211110-262-1xj5xg1-pma5ohgwermdjya7n14o2wu8vosm7waz3raivupqyg.jpg)
![สเต็กเนื้อ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211110-262-uwixp5-pma5ojcksfoy767hc1xx7wd62gjcnaifs0lhuemym0.jpg)
![เมาจ้าดดด](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/RackMultipart20211110-266-1sum27m-pma5om63cxst603dvl5sxdnjum5gadtmsejya8is3c.jpg)
เมาจ้าดดด ร้านเป็นที่รู้จักสำหรับข้าวหน้าเนื้อวากิว เลื่องลือกันว่าอร่อยจริง ร้านตั้งอยู่แถวงามวงศ์วาน คุณภาพเนื้อเสิร์ฟเต็มๆแบบคับจาน เทียบกับราคาคือสุดคุ้ม ต้องบอกเลยว่าสายเนื้อพลาดไม่ได้จริงๆ ต้องลองกันสักครั้ง ไม่ว่าจะเป็นเมนู ข้าวหน้าสันหลังวากิวนำเข้าย่างเนยเสิร์ฟพร้อมจิ้มแจ่ว-กิมจิ ข้าวหน้าวากิวท๊อปไซด์นำเข้าผัดพริกแห้ง-ไข่ดาว ข้าวหน้าวากิวท๊อปไซด์นุ่มมมผัดเครื่องพริกไทยดำ-ไข่ดาว และเมนูอื่นๆอีกกว่า 25 เมนู
All You Can Eat : Unlimited Food w/ Free Flow Drink
บุฟเฟ่ต์เนื้อ + เครื่องดื่มไม่อั้น 2 ชั่วโมงเต็ม! เช่น ข้าววากิวเปาะแปะ, ข้าววัวสันหลังว่ะ, วัวสันหลังว่ะ, จับวัวดำ ขยำย่างเนย เป็นต้นและรายการอื่นๆอีกมากมาย
เริ่มต้น 599 บาท/ท่าน
เวลาเปิด-ปิด ทุกวัน 10.00-21.00
ความรู้แน่นแล้ว ก็ได้เวลาลงสนามจริง! หวังว่าเกร็ดสาระที่เรานำมาฝากกันวันนี้จะช่วยให้เพื่อนๆได้เจอ ระดับความสุกของเนื้อ ระดับที่ตัวเองชอบ และหากใครยังไม่เจอก็ไม่เป็นไรนะ ขอให้ทุกคนเอนจอยกับการลองทาน และหวังว่าบทความนี้จะทำให้เพื่อนๆมีความสุขกับการกินเนื้อมากขึ้น เพื่อนๆคนไหนได้ลองร้านอาหารที่ Hungry Hub แนะนำ ก็สามารถมารีวิวให้ฟังกันได้นะคะ เจอกันใหม่ในบทความชิ้นต่อไปค่ะ