เพื่อน ๆ ที่ชื่นชอบการทานเนื้อวัวกันเป็นชีวิตจิตใจ เห็นหน้าเมนูตามร้านอาหารทีไรต้องจัดหนักสเต็กนั่น สเต็กนี่มาทานกันทุกที แต่รู้มั้ยว่าพวกส่วนต่าง ๆ ที่เราเรียกกัน ทั้ง T-Bone เอย ทั้ง Tenderloin เหล่านี้มันคือส่วนไหนของร่างกายวัวกันแน่ ฮันแน่ ชักจะสงสัยแล้วใช่มั้ยล่ะ วันนี้ Hungry Hub จะพาไปไขข้อข้องใจกันเองครับว่า เนื้อวัวแต่ละส่วน เนี่ยมีอะไรบ้าง มันเรียกว่าอะไร แล้วใช้ทำเมนูไหนได้อร่อยที่สุด!
![เนื้อวัวแต่ละส่วน](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2018/11/Cover-%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99.jpg)
เนื้อวัวแต่ละส่วน คืออะไร และมีชื่อไหนกันบ้าง?
Chuck : เนื้อสันคอ
เริ่มมาที่ส่วนแรกนี้เป็นเนื้อที่มีความหนามาก เหมาะสำหรับการทำอาหารบนเตาให้สุกไปแบบช้าๆ มากกว่าการจะเอาลงกระทะแบบรวดเดียวจอด เพราะเนื้อส่วนนี้มีคอลลาเจนที่หลอมละลายเร็วเวลาโดนความร้อน ซึ่งส่วนนี้แหละครับที่ทำให้รสชาติของมันเข้มข้น ส่วนใหญ่เลยเอาไว้ใช้ประกอบเมนู สตู อบ เคี่ยว และย่าง เพื่อเพิ่มความนิ่มนุ่มนั่นเอง
Rib : เนื้อซี่โครง
อย่างที่เราเคยได้ยินบ่อยๆ ก็เช่น Rib Eyeที่เป็นเนื้อล้วนไม่มีซี่โครงติด ก็เป็นเมนูที่ทำมาจากส่วนนี้นี่แหละครับ โดยเนื้อซี่โครงนั้นจะมีชั้นของมันอยู่พอสมควร ยิ่งถ้าได้เอาไปย่าง เผา อบ นะบอกเลยว่างานนี้ความนุ่ม ความมัน ผสมปนเปกันจนหยุดทานไม่ได้แน่ๆ
Loin : เนื้อสัน
เนื้อสันนี่จริงๆ แล้วก็สามารถแบ่งออกไปได้อีกเยอะเลยล่ะครับเพราะเป็นส่วนที่ใหญ่มากๆ แต่ในส่วนที่นิยมมากที่สุด และมักจะเห็นผ่านตากันแทบทุกร้านก็คือ T-boneนี่แหละ เพราะเป็นเนื้อส่วนที่ตัดกระดูกออกมาเป็นรูปตัว Tเอาไว้ใช้สำหรับการทำสเต็กนั่นเอง ซึ่งบอกเลยนะว่าราคานี่แพงเอาเรื่อง เพราะเนื้อส่วนนี้มันทั้งนุ่ม มัน อร่อย ได้ลองสักครั้งจะติดใจแน่นอน
นอกจากนี้ก็ยังมีเมนูเด็ดๆ อย่าง เนื้อสันนอก (Sirloin) ที่มีความชุ่มฉ่ำของมัน และราคาขายไม่สูงมาก กับ เนื้อสันใน (Tenderloin) ที่เหมาะสำหรับทำ BBQและเป็นเนื้อส่วนที่แพงที่สุดของวัวอีกด้วย
Round : เนื้อสะโพก
เนื้อส่วนสะโพกนี้เหมาะสำหรับคนที่รักสุขภาพมากที่สุดเลยล่ะครับ เพราะเป็นเนื้อส่วนที่มีไขมันน้อยกว่าส่วนอื่นๆ ทำให้ส่วนมากแล้วจะเอาไปใช้ประกอบอาหารโดยใช้ความชื้นและกินเวลานาน เพื่อให้รสชาติออกมาลงตัว นิ่ม ละมุนลิ้นทุกคำที่ได้ทาน ซึ่งก็จะมีแบ่งย่อยออกมาได้เป็น เนื้อพับใน (Top Round) ที่นุ่มที่สุด และเนื้อสันสะโพก (Rumo Roast) ที่อร่อยไม่แพ้กัน
Brisket : เนื้อติดอก
เนื้อติดอกถ้าบอกชื่อนี้หลายๆ คนคงทำหน้าสงสัยว่ามันคืออะไรกันแน่ แต่ถ้าบอกว่าเป็นเนื้อ “เสือร้องไห้” รับรองว่าร้องอ๋อกันแน่นอน เพราะเนื้อส่วนนี้ได้ชื่อว่าเป็นส่วนที่อร่อยมากๆๆๆๆ แต่ก็เหนียวมากเช่นกัน เหนียวถึงขั้นเสือที่ว่าฟันแหลมคมได้กินแล้วยังต้องร้องไห้เพราะมันเคี้ยวยาก ดังนั้นวิธีเดียวที่จะทำให้เราได้กินเนื้อส่วนนี้แบบนิ่มๆ นุ่มๆ ไม่ร้องไห้แบบเสือก็คือ กินตอนร้อนที่ผ่านกรรมวิธี ตุ๋น สตู ย่างในหม้อมาแล้วนั่นเอง
Plate : เนื้อส่วนท้อง
มันของเนื้อส่วนนี้จะค่อนข้างเยอะสักหน่อย ก็เหมือนคนนั่นแหละครับ เวลากินแล้วไขมันก็ไปสะสมที่ท้องเป็นธรรมดา ซึ่งเนื้อส่วนนี้ส่วนใหญ่เค้าจะเอาไปใช้ในการทำสเต็กกัน ไม่ว่าจะเป็นการอบ ย่าง หรือทำสตูว์ ทำเนื้อตุ๋น เนื้อเปื่อย ก็สามารถเนรมิตได้หมดเลยสำหรับเนื้อส่วนนี้
Flank : เนื้อพื้นท้อง
ส่วนสุดท้ายนี้เป็นเนื้อที่มีไขมันน้อยสักนิดนึง แต่จะมีกล้ามเนื้อล้วนๆ แทน เรียกได้ว่าให้รสชาติที่ดีมากๆ เลยล่ะครับ เพราะกัดได้เต็มที่ เต็มคำ แบบไม่ต้องกลัวติดกระดูกด้วย ซึ่งเนื้อส่วนนี้มักจะนิยมเอาไปทำเนื้อสเต๊กกัน รวมถึงทำเคบับที่เป็นอาหารชาติตะวันออกกลางด้วย แต่ต้องไม่ลืมนะว่าเนื้อส่วนนี้จะไม่ค่อยมีความนุ่มเท่าไหร่ เหมาะสำหรับคนที่ชอบความฮาร์ดคอร์ ชอบกินอะไรเป็นชิ้นเป็นอันซะมากกว่า
![Quote5](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2018/03/quote5.jpg)
นอกจาก เนื้อวัวแต่ละส่วน ต่าง ๆ เหล่านี้แล้วก็ยังมีกระดูกวัวที่เอาไว้ใช้ทำต้มซุป รวมทั้งลิ้นวัว ที่เอามาเคี่ยว ทำสตูว์ หรือเอามาทอดกินได้ ซึ่งบอกเลยนะว่าทุกส่วนของวัวสามารถนำมาประกอบอาหารได้ทั้งสิ้น เป็นสัตว์ที่มากประโยชน์ และมากความอร่อยอย่างแท้จริงเลยล่ะครับ ต่อไปเวลาเข้าร้านไหนก็สั่งได้ไม่ผิดแล้วแน่นอนครับ ส่วนใครที่ชอบทานเนื้อแบบไม่อั้นขอแนะนำให้จองผ่าน Hungry hub ได้เลย มีให้เลือกกันหลายแบบ หลายร้านชื่อดัง เริ่มต้นตั้งแค่หลักร้อยไปจนถึงหลักพัน!!
![Quote6](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2018/03/quote6.jpg)
ส่วนใครที่อยากทานเนื้อวัวดีๆ ทานได้ไม่อั้น แถมคุมงบได้ตั้งแต่หลักร้อยถึงหลักพัน ขอแนะนำลองจองผ่าน Hungry Hub ที่รวบรวมร้านดังเรื่องเนื้อ ที่เสิร์ฟกันแบบ A La Carte ทำใหม่ๆ มาให้กินแบบจุใจ แต่จ่ายราคาต่อท่านแบบร้านบุฟเฟ่ต์กับแพ็กเกจ All You Can Eat อิ่ม คุ้ม ครบในงบที่ใช่ เพียงจองล่วงหน้า ไม่มีค่าใช้จ่าย ไม่ต้องสำรองบัตรเครดิต เปลี่ยนแปลงหรือยกเลิกการจองก็ทำได้ กินก่อน จ่ายที่ร้าน ที่สำคัญ ราคา NET รวมภาษีมูลค่าเพิ่มและค่าบริการแล้วอีกด้วย! ชอบร้านไหนกดจองวันและเวลาได้เล้ย
รสดีเด็ด เดอะ สเต็กเฮ้าส์
![Image](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/06/image-1024x234.png)
รสดีเด็ด เดอะ สเต็กเฮาส์ ร้านบุฟเฟ่ต์สเต็ก ย่านถนนพระราม 4 – จุฬา มีเนื้อ Dry-aged ให้ลิ้มลอง พร้อมเมนูสเต็กเฮาส์แบบไม่อั้น! ราคาสุดคุ้ม โปรบุฟเฟ่ตืเริ่มต้น 850 บาท NET/ท่าน
เช็คเมนู ราคา รีวิว ได้ที่นี่ : รสดีเด็ด เดอะ สเต็กเฮาส์
13เหรียญ
![Image 7](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/06/image-7-1024x224.png)
82 Concept
![Image 8](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/06/image-8-1024x224.png)
Tipsy Cow
![Image 1](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/06/image-1-1024x234.png)
Audrey Cafe
![Image 3](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/06/image-3-1024x233.png)
CUT Raw & Grilled
![Image 5](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/06/image-5-1024x224.png)
Tia Butchery
![Image 6](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/06/image-6-1024x224.png)
และยังมีร้านให้เลือกอีกเพียบ ที่สายเนื้อต้องว้าว ทั้งร้านสเต็กเนื้อ ร้านที่มีเมนูเนื้อเด็ดๆ ทั่วกรุงเทพ มาพร้อมโปรโมชั่นราคาพิเศษ ดูเมนูพร้อมจอง ได้ที่นี่เลย รวมบุฟเฟ่ต์สเต็กเนื้อ
หลังจากที่ได้รู้แล้วว่า เนื้อวัวแต่ละส่วน มีชื่อว่าอะไรและเหมาะกับอาหารแบบไหน ทาง Hungry Blog ก็ยังมีบทความอื่นที่น่าสนใจไม่แพ้กัน ไม่ว่าจะเป็น อาหารเม็กซิกัน เปิดสูตร 6 เมนูเด็ด ชื่อแปลกแต่อร่อยชัวร์ หรือ เนื้อดรายเอจ (Dry-aged) คืออะไร ใช่เนื้อแดดเดียวรึเปล่านะ?
![Hungry Hub](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/06/Banner-Promo-Hungry-Hub-01-1-1024x216.webp)