เมนูที่หลายคนอาจจะเคยเห็นแต่ไม่รู้ว่าคืออะไร วันนี้เราจะพาทุกคนมาทำความรู้จักกับ Cheese board เมนูที่นิยมใช้ในงานสังสรรค์หรือของทานเล่นที่ไว้ทานคู่กับไวน์ นิยมกันในต่างประเทศแต่ปัจจุบันชีสบอร์ดเริ่มมีการแพร่หลายในประเทศไทย เพราะฉะนั้นใครยังไม่รู้ต้องมาอ่านกัน ถ้าไม่อยากตกเทนรด์
Cheese board คืออะไร?
![Charcuterie Board](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/gourmet-fancy-charcuterie-board-1024x683.jpg)
Cheese Board หรือบางคนเรียกว่า Cheese plate, Cheese platter คือการรับประทานชีสโดยนำชีสหลาย ๆ ชนิดมาจัดลงบนถาด ที่นิยมจะเป็นถาดไม้ เสริฟ์มาคู่กับเครื่องเคียงต่าง ๆ อย่าง ผลไม้สดหรือผลไม้แห้ง เนื้อสัตว์แปรรูป ถั่ว แยม นํ้าผึ้ง ของดอง เป้นต้น แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน ซึ่งต้นกำเนิดของชีสบอร์ดนั้นมาจากฝั่งยุโรป อเมริกา ซึ่งจะมีโอกาสในการกินแตกต่างกันออกไป แต่ที่นิยมคือการนำมารับประทานคู่กับไวน์ หรือ ใช้ในงานปาร์ตี้ งานค็อกเทล จะสามารถใช้แทนของทานเล่นหรือจะเป็นเมนูปิดท้ายมื้ออาหาร เสน่ห์ของเมนูนี้คือการที่เราสามารถนําชีสมากินคู่กับเครื่องเคียงต่าง เพิ่มความสนุกให้ผู้ทานได้
เกร็ดความรู้เล็กน้อย คือ คนส่วนใหญ่อาจจะเข้าใจว่า Cheese board กับ Charcuterie board เป็นเมนูเดียวกัน แต่ว่าระหว่างสองเมนูนี้มีข้อแตกต่างกันอยู่คือ ตรงที่ Cheese board จะเน้นที่ชีสเป็นหลัก ซึ่ง Charcuterie board จะเน้นในฝั่งของ Cold cuts หรือเนื้อสัตว์แปรรูปเป็นหลัก
![ชีสบอร์ด](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/cheese-plate-with-variety-appetizers-table-strawberry-apricot-grape-grain-cheese-dishes-table-1024x683.jpg)
Cheese board ประกอบไปด้วยอะไรบ้าง
1.ชีส (Cheese) ส่วนผสมที่ขาดไม่ได้ในการทำเมนูนี้ แต่ทว่าไม่ใช่จะนำชีสอะไรมาวางบนบอร์ดก็ได้ ในถาดควรมีชีสสัก 3 – 5 ชนิด เพื่อที่จะสามารถนำมามิกซ์กินกับอย่างอื่นได้อย่างหลากหลาย ซึ่งเราจะสามารถเลือกชีสที่จะทานจากอะไรบ้าง โดยเราต้องดูที่รสชาติ สัมพัส กลิ่น โดยชีสจะแยกออกเป็น 4 ประเภท ดังนี้
- Soft Cheese ชีสที่มีลักษณะเป็นเนื้อนิ่ม อ่อนนุ่ม มีความครีมมี่หรือบางชนิดอาจจะมีความเหลว สามารถนำมาปาดบนแครกเกอร์ได้ ถ้าใครเป็นมือใหม่อยากเริ่มทานเราขอแนะนำว่าชีสชนิดนี้ต้องมี ส่วนที่นิยมจะมี Brie cheese, Camembert Cheese
- Semi – Soft Cheese เป็นชีสที่มีเนื้อนุ่มแต่ไม่เหลว รสชาติอ่อน มีกลิ่นปานกลางไปจนถึงแรง ที่นิยมก็จะมี Blue cheese, Mozzarella cheese
- Semi – Hard cheese เป็นชีสที่ค่อนข้างแข็งขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง มีความหนาแน่นมากขึ้น เป็นชีสที่คนรู้จักค่อนข้างเยอะ เพราะรสชาติทานง่าย หลักๆ ก็จะมี Gouda, Edam
- Hard Cheese/Aged cheese เป็นชีสที่มีความแข็ง รสชาติเข้มข้น ขูดกินได้นิยมนำมาทำอาหารหรือกินเล่น ๆ ก็ได้ ชีสที่หลายคนคุ้นเคย อาทิเช่น Parmesan, Cheddar Cheese
![ชีส](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/delicious-pieces-cheese-1024x761.jpg)
2.อาหารเนื้อตัดเย็น (Cold cuts) คือ เนื้อสัตว์ที่แปรรูป หรือเนื้อสัตว์ที่ผ่านการถนอมอาหารมาแล้ว ซึ่งเนื้อสัตว์ส่วนใหญ่ที่นิยมนำมาทำ โคลด์คัท ได้แก่ เนื้อไก่ เนื้อหมู และเนื้อวัว ซึ่ง Cold cuts ได้รับอิทธิพลมาจาก Charcuterie Board ที่นำเนื้อมาทานกับชีส ภายหลังมีการปรับเปลี่ยนให้มีชีสเข้ามามากขึ้นตามวัฒนธรรม ซึ่งโคลด์คัทมีหลายชนิดแล้วแต่คนจะชอบแต่ที่คนนิยมกันก็จะมี Parma ham, Salami, Sausages เป็นต้น
![โคลดฺคัต](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/hand-girl-holding-plate-different-cold-meat-cheese-no-faces-are-shown-1024x683.jpg)
3. ผลไม้และผลไม้แห้ง (Fruit and Dried Fruit) เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ถ้าจะทำชีสบอร์ด เพื่อช่วยตัดเลี่ยนและเพิ่มความหวานให้กับบอร์ดของเรา ซึ่งเราควรเลือกผลไม้ที่มีสีหลากหลายจะช่วยเพิ่มสีสันให้บอร์ดของเราดูสวยงาม ซึ่งผลไม้สดที่นิยมมีหลายอย่าง อาทิเช่น แอปเปิ้ล พีช องุ่น เชอร์รี่ หรือผลไม้อย่างพวกกระกูลเบอร์รี่ เช่น สตรอว์เบอร์รี่ บลูเบอร์รี่ ส่วนผลไม้แห้ที่นิยมก็จจะมี แครนเบอร์รี่แห้ง แอปปริคอตแห้ง ที่มีความเปรี่ยวหวานลงตัวทานคู่กับชีสเพื่อเพิ่มความอร่อย
![ผลไม้](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/assorted-fruit-cheese-platecloseup-delicious-food-plate-1024x683.jpg)
4.ถั่ว (Nuts) ในหนึ่งบอร์ดควรมีถั่วหลาย ๆ ชนิด เพื่อชูรสชาติของชีสที่หอมมันเพิ่มขึ้น ซึ่งถั่วที่นิยมมากๆจะมี อัลมอนด์ พิซตาชิโอ วอลล์นัต และเม็ดมะม่วงหิมพานต์
![ถั่ว (Nuts)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/some-assorted-nuts-dried-fruits-with-pecan-pistachios-almond-peanut-cashew-pine-nuts-top-view-1-1024x683.jpg)
5.แครกเกอร์ (Crackers) เบสของการทานชีสบอร์ด เป็นของที่ต้องมีติดทุกบ้าน นิยมนำมาทานคู่กับชีสแล้วราดนํ้าผึ้งอย่างบรีชีส จะใช้เป็นแครกเกอร์รสเค็มหรือรสจืดก็ได้ ซึ่งบางทีบางคนก็ใช้ขนมปังหรือเพรทเซลทานแทนแครกเกอร์
![แครกเกอร์](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/side-view-crackers-white-plate-gray-stone-horizontal-1024x683.jpg)
![แยม](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/sliced-ham-cheese-vegetables-with-jam-1024x996.jpg)
7. ของดอง (Pickles) เป็นสิ่งที่ตัดเลี่ยนรสชาติของชีสได้เป็นอย่างดี เพราะของดองจะมีรสชาติที่ตัดกับชีสที่มีความเค็ม ของดอกยอดนิยมก็มี มะกอกดองกับแตงกวาดอง
![ผักดอง](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/tasty-homemade-preserved-food-1024x683.jpg)
นี่ก็เป็นส่วนผสมที่ใช้ในการทำ Cheese board บอกเลยว่าทำได้ไม่ยาก เป็นเมนูที่กินแล้วให้ความตื่นเต้น ให้ความสนุก ในปัจจุบันที่ชีสบอร์ดกำลังได้รับความนิยมมากขึ้น เริ่มมีการแพร่หลายส่งผลให้มีร้านที่ขายเฉพาะชีสบอร์ดเลยก็มี หรือร้านอาหารก็เริ่มนำเมนูชีสบอร์ดออกมาจำหน่าย ซึ่งวันนี้เรามีลิสต์ร้านที่มีเมนูนี้จำหน่ายให้มือใหม่ได้ลองทาน ไม่ต้องทำเองให้เหนื่อย จะมีร้านไหนบ้างต้องตามมาดู
4 ร้าน เมนู Cheese board ทานคู่กับไวน์ก็ดี ทานกับเพื่อนก็สนุก
S Café at S31 Sukhumvit Hotel
![S Café](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC_8189-1024x681.jpg)
ร้านบุฟเฟต์โรงแรมสุดหรู S Café at S31 Sukhumvit Hotel ใจกลางสุขุมวิท สวรรค์ของคนรักชีส เพราะที่นี่เป็นบุฟเฟต์นานาชาติที่มีทั้ง ซีฟู้ด อาหารญี่ปุ่น ติ่มซำ ขนมหวาน และอื่นๆ อีกมากมาย แค่นั้นยังไม่พอยังมีไลน์ชีส ที่มีชีสทุกรูปแบบที่จะมีได้ มาคู่กับผลไม้ต่างๆ และแครกเกอร์ให้เราสามารถทานได้แบบไม่อั้น
- พิกัด : 545 ถนนสุขุมวิท แขวงคลองเตยเหนือ เขตวัฒนา กรุงเทพมหานคร 10110
- เวลาเปิด – ปิด : วันศุกร์ 18:00 – 22:00 น. วันเสาร์-อาทิตย์ 12:00 – 22:00 น.
- โปรโมชั่นแนะนำ : International Buffet (Fri-Sat) ราคา 1,099 บาท บุฟเฟ่ต์ เช่น ฟัวกราส์ย่าง ปลาหิมะ เนื้อวากิวคาโกชิมะ และซีฟู้ดบาร์บีคิว
Barracuda Rooftop Bar Akara Hotel Bangkok
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgMTAyNCA2ODEnIHhtbG5zPSdodHRwOi8vd3d3LnczLm9yZy8yMDAwL3N2Zyc+PC9zdmc+](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/DSC_9846-1024x681.jpg)
บาร์รูฟท็อปนั่งชิล Barracuda Rooftop Bar Akara Hotel Bangkok วิวสวย บรรยากาศดี ใครที่หลีกหนีความวุ่นวายในเมือง แนะนำร้านนี้เลย ที่นี่มีอาหารและเครื่องดื่มมากมายให้เลือก รับประกันคุณภาพและวัตถุดิบระดับพรีเมียม และถ้าใครเป็นสายดื่มก็มีค็อกเทลไว้บริการ และสิ่งที่ต้องสั่งมาคู่กันก็ต้องชีสบอร์ดที่ตกแต่งมาในรูปแบบของ fine dining
- พิกัด : 372 ถนนศรีอยุธยา เขตราชเทวี กรุงเททพมหานคร 10400
- เวลาเปิด – ปิด : 17:00 – 22:00 น.
- โปรโมชั่นแนะนำ : Sip&Dine Rooftop Choose 3 Dishes for 2 Persons with 1 Drinks per person (Mocktail or Cocktail) ราคา 999 บาท เซ็ตเมนู 3 เมนู เช่น Fine De Claire Oyster 5 pcs. with Thai Herb เป็นต้นและรายการอื่นๆอีกมากมาย พร้อมเครื่องดื่มท่านละ 1 แก้ว
Cafe Claire by Oriental Residence
![Cafe Claire by Oriental Residence](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/Plateau-De-Fromage-1024x1024.jpg)
ใครกำลังหาร้านดินเนอร์ต้องมาลองร้านนี้ Cafe Claire by Oriental Residence ร้านอาหารสไตล์ฝรั่งเศสบนถนนวิทยุ ทางร้านจะจัดอาหารในรูปแบบของคอร์สที่เราจะเลือก อาหารเรียกนํ้าย่อย ซุป อาหารจานหลักได้ด้วยตัวเอง มีอาหารและเครื่องดื่มหลายเมนู แต่เมนูที่เราอยากจะแนะนำ คือ ชีสบอร์ด เพราะที่นี่เขาให้มาในขนาดใหญ่สามารถแบ่งกินได้ 2 คนเลยทีเดียวและเครื่องเคียงก็ให้เยอะมาก
- พิกัด : 110 ถนนวิทยุ แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กรุงเทพมหานคร 10330
- เวลาเปิด – ปิด : 11:30 – 23:00 น.
- โปรโมชั่นแนะนำ : Classic French Experience (3 dishes per person) ราคา 899 บาท เลือกอาหารได้ 3 อย่าง เช่น Salmon gravlax เป็นต้นและเมนูอื่นๆ
Duo Cucina
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgMTAwMCAxMDI0JyB4bWxucz0naHR0cDovL3d3dy53My5vcmcvMjAwMC9zdmcnPjwvc3ZnPg==](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/RackMultipart20220802-3193-vc69q5-1000x1024.webp)
มาที่ย่านเมืองทองธานี Duo Cucina ร้านอาหารจากอิตาเลียนแท้ ๆ เป็นสูตรโฮมเมดจากเชฟ ตกแต่งในโทนอบอุ่นเหมือนที่บ้าน มีที่นั่งทั้งในโซน indoor และ outdoor สำหรับสายชิวแนะนำโซนด้านนอก มาตอนตกเย็นบรรยากาศดี ลมเย็น เหมาะกับการนั่งจิบไวน์และทานชีสบอร์ดของทางร้านควบคู่ไปด้วย รับรองว่าฟิน!
- พิกัด : 50/738 หมู่9 หมู่บ้านเมืองทองธานี ปากเกร็ด อำเภอปากเกร็ด นนทบุรี 11120
- เวลาเปิด – ปิด : 11:00 – 22:15 น.
- โปรโมชั่นแนะนำ : New Sharing Set for 2 Persons ราคา 1,590 บาท เซ็ตเมนู 5 เมนู เช่น พาร์ม่าแฮมเมล่อน เป็นต้นและรายการอื่นๆอีกมากมาย พร้อมเครื่องดื่ม 1 แก้วต่อท่าน
จากที่เราแนะนำไปหวังว่าทุกคนจะรู้จักกับเมนู Cheese board ได้มากขึ้น บอกเลยว่าเมนูนี้สามารถใช้ได้ในหลาย ๆโอกาส จะมานั่งกินกับเพื่อนก็สนุก เพราะฉะนั้นอย่าลืมชวนเพื่อนมาเอนจอยกันเยอะๆ นะ ใครชอบทานชีสคู่กับเครื่องเคียงอะไรก็อย่าลืมมาแชร์ทริคของคุณให้เราฟังกันด้วยนะคะ
สามารถติดตามโปรโมชั่น ที่ไม่ควรพลาดได้ที่ Facebook : Hungry Hub แอปจองมื้อพิเศษอันดับ 1 ของไทย
อ่านบทความอื่นๆที่น่าสนใจเพิ่มเติมได้ที่นี่