#คุ้มกว่าที่เคย #เข็นความอร่อยแบบไม่อั้นมาไว้ที่เซ็นทรัลเวิลด์!
เวลาไปห้างสรรพสินค้าแล้วอยากทานอาหารญี่ปุ่นที่คุณภาพดี โดยเน้นไปที่ซูชิเป็นหลัก หลายท่านคงนึกถึง Sushi Den หลาย ๆ คนอาจจะรู้จักร้านนี้ในนาม ซูชิสายพาน ที่ทุกคนคุ้นตา แต่รู้หรือไม่ ร้านนี้ไม่ได้มีดีแค่ซูชิอย่างเดียวเท่านั้น เพราะเมนูอื่นของทางร้านก็ถือว่าเด็ดไม่แพ้กัน! และที่เด็ดไปกว่าอาหารแล้วก็คือ ตอนนี้ทางร้านมีโปรบุฟเฟ่ต์แล้วด้วยจ้า
บรรยากาศภายในร้านตกแต่งใหม่ให้เป็นสไตล์ญี่ปุ่นแบบโมเดิร์น มีที่นั่งทั้งแบบเคาน์เตอร์บาร์ที่คุณสามารถชมเชฟแล่ปลาและทำซูชิได้อย่างใกล้ชิด และโต๊ะเก้าอี้ปกติ ที่มีทั้งที่นั่งแบบติดกับสายพานซูชิและไม่ติดกับสายพานซูชิ
สำหรับวัตถุดิบที่ทางร้านเลือกใช้ ก็ผ่านการคัดสรรจากแหล่งผลิตที่ดีและได้มาตรฐานเสมอ เพื่อนำมาใช้ปรุงทุกเมนูในร้าน ไม่ว่าจะเป็นซูชิ ซาชิมิ ดงบุริ ของย่าง สลัด ยำอาหารทะเลสไตล์ไทย ๆ สุกี้ กระทะร้อน และอีกมากมาย ด้วยความมุ่งมั่นที่อยากจะทำให้ลูกค้ามีความสุขในทุก ๆ คำที่มีมากกว่าแค่ความอร่อย แต่ยังดีต่อสุขภาพอีกด้วย
![Sushi Den](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2020/10/Sushi-Den-42-1024x683.jpg)
เริ่มต้นด้วยเมนูพรีเมียมที่ไม่ควรพลาดอย่าง Premium Sashimi Set โดยจานนี้เป็นการนำซาชิมิ 8 ชนิดมารวมไว้ด้วยกัน สด ใหม่ ขั้นสุด ระดับพรีเมียม ได้แก่ เนื้อปลามากุโร่ ส่วนโอโทโร่, ส่วนท้องของปลาแซลมอน, เนื้อปลาฮามาจิ, ส่วนท้องของปลาฮามาจิ, ครีบปลาตาเดียว, หอยปีกนก, กุ้งหวานโบตัน และไข่ปลาแซลมอน เปรียบเทียบง่าย ๆ คือเป็นการขนขุมทรัพย์ของท้องทะเลทุกอย่างมารวบรวมไว้ในจานนี้จานเดียวแล้ว ไม่ต้องไปหาที่อื่นเพิ่มเลยจ้า
![Sushi Den](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2020/10/Sushi-Den-50-1024x683.jpg)
และสำหรับใครที่ชื่นชอบการกินปลาทูน่าส่วนต่าง ๆ ต้องขอแนะนำเป็น Hon Maguro Combo Set นี้เท่านั้น เพราะจะได้ครบทุกส่วนทั้ง โอโทโร่ ชูโทโร่ อากามิ โดยเสิร์ฟมาทั้งซูชิและซาชิมิอย่างละ 1 ที่ (รวมแล้วเป็น 6 ที่จ้า) ในส่วนของรสชาติแทบไม่ต้องบรรยายเลย เพราะมันนุ่ม ละมุน จนแทบละลายในปากเลยทีเดียว ฟินมาก
![Sushi Den 7](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2020/10/Sushi-Den-7-1024x683.jpg)
Sushi Den Set ประกอบไปด้วย โอโทโร่ ปลาไหลญี่ปุ่น ครีบปลาตาเดียว ปลาทูน่า ปลาแซลมอน ปลาฮามาจิ ไข่ปลาแซลมอน เป็นอีกหนึ่งจานที่ถือเป็นเอกลักษณ์ของทางร้าน ด้วยปริมาณที่พอเหมาะ เพราะมีแค่ 7 คำเท่านั้น แต่รสชาตินี่คือสุด ๆ เลย
![Sushi Den 34](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2020/10/Sushi-Den-34-1024x683.jpg)
พรีเมียมขั้นสุดกว่านั้น ต่อเนื่องกันด้วย Shogun Set ที่ประกอบไปด้วยเหล่าเมนูพรีเมียมที่รวบรวมไว้ในจานเดียว ไม่ว่าจะเป็น โอโทโร่ ฟัวกราส์ ไข่หอยเม่น ปลาทูน่า ท้องแซลมอน ครีบปลาตาเดียว ปลาไหลทะเล และกุ้งหวานใหญ่ แค่จานนี้จานเดียวก็ฟินแล้วจ้า
และสำหรับใครที่ไม่อยากเป็น Set ก็สามารถเลือกเป็นคำได้เช่นกัน โดยเมนูของทางร้านมีให้เลือกเยอะมาก อย่างที่ลองสั่งมาให้ทุกคนดูในวันนี้จะเป็น ซูชิลิ้นวัวย่าง ซูชิตับห่านกับมะม่วง หรือแม้กระทั่งเมนูพรีเมี่ยมอย่าง ซูชิไข่หอยเม่น ก็มีให้เลือกเช่นเดียวกันนะ
![Sushi Den](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2020/10/Sushi-Den-31-1024x683.jpg)
และใครว่าที่นี่โดดเด่นแค่เรื่องซูชิหรือซาชิมิ ต้องขอบอกเลยว่าคุณคิดผิด! เพราะที่นี่เขามีเมนูหลากหลายกว่านั้นมาก อย่างเมนูนี้เป็น ข้าวอบปลาไหลและสาหร่ายฮิจิกิ เวลาเปิดฝาก็จะเห็นควันพวยพุ่งออกมา พร้อมกับส่งกลิ่นหอม ส่วนรสชาติไม่ต้องพูดถึง อร่อยและกลมกล่อมมาก ตัวเนื้อมีความชุ่มฉ่ำกำลังดี ทานกับข้าวสวยร้อน ๆ ที่ชุ่มไปด้วยซอสคือฟินมาก
ต่อกันด้วย สุกี้ยากี้หมู (ที่สามารถเลือกได้ว่าจะเป็นหมูหรือเนื้อ) เสิร์ฟพร้อมกับผักนานาชนิด จานนี้นอกจากจะได้ความอร่อยแล้ว ยังได้ความสุขภาพดีด้วยนะ Healthy กันสุด ๆ ไปเลย และยังมี หอยเชลล์ฮอกไกโดอบซอสครีม เยิ้ม ๆ งานนี้สายหอยไม่ควรพลาดนะจ้ะ
![Sushi Den](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2020/10/Sushi-Den-70-1024x683.jpg)
ของหวานคือ พาร์เฟ่ต์ ที่มีตัวหลักคือไอศกรีมชาเขียวรสชาติเข้มข้น เสิร์ฟมาพร้อมกับวิปครีม ถั่วแดง โมจิ และคอนเฟลคเพื่อเพิ่มรสสัมผัสให้ของหวานจานนี้อร่อยมากยิ่งขึ้น ถือเป็นจานที่ปิดท้ายมื้อนี้ได้อย่างยอดเยี่ยม (ซึ่งทางร้านมีของหวานให้เลือกค่อนข้างเยอะ ทั้งไอศกรีมแบบปกติ ไอศกรีมทอด น้ำแข็งไส)
สรุป : เป็นระยะเวลากว่า 10 ปี นับตั้งแต่ที่ทางร้านได้ก่อตั้งขึ้น บุฟเฟ่ต์ครั้งนี้จึงเปรียบเสมือนการนำเสนอความคุ้มค่าที่สุด เพราะปกติเวลาไปหน้าร้าน ถ้าเราสั่งกระจุย เราจะจุกทุกครั้งเมื่อต้องเห็นค่า VAT กับ Service แต่ครั้งนี้ราคาที่จ่ายเป็นราคา NET แล้ว แถมสั่งได้ทุกอย่างด้วย! คุ้มกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว! โดยรวมนี่คืออีกหนึ่งร้านที่ถ้าดูเรทราคากันแล้ว ก็ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจระดับต้น ๆ แถมการเดินทางก็ถือว่าง่ายสุด ๆ เพราะตั้งอยู่ชั้นบนของ Central World สามารถนั่งรถไฟฟ้า BTS แล้วเดินต่ออีกนิดก็ถึงแล้วจ้า นัดเพื่อน นัดครอบครัวหาวันและเวลาไปถล่มร้านกันได้เลย