สวัสดีค่าา เราชื่อ แบม มาจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ คณะวารสารศาตร์และสื่อสารมวลชน หลักสูตรนานาชาติ (BJM) วันนี้เราจะขอมารีวิวการฝึกงานที่ Hungry Hub ในตำแหน่ง Content Writer เป็นเวลา 2 เดือน การฝึกงานครั้งนี้จะเป็นยังไง ได้ทำอะไรบ้าง เลื่อนลงมาอ่านกันได้เลย
มาฝึกงานที่ Hungry Hub ได้ยังไง ?
จริง ๆ แล้วส่วนตัวเราเคยใช้แอปพลิเคชั่นของ Hungry Hub มาก่อนอยู่แล้ว บวกกับเพื่อนมัธยมของเรา เคยมาฝึกงานที่นี่ แล้วเพื่อนแฮปปี้สุด ๆ เราเลยลองส่ง Resume และตำแหน่งที่ต้องการจะฝึก ผ่านอีเมลล์เข้ามา ปรากฎว่าผ่านไป 1-2 วัน พี่ HR ก็ติดต่อกลับมาบอกว่า เราได้เป็นเด็กฝึกงานที่นี่แล้ว
ฝึกงานตำแหน่ง Content Writer ต้องทำอะไรบ้าง ?
งานหลัก ๆ ของเราก็คือการเขียน Blog นั่นเอง! เพราะนอกจาก Hungry Hub จะเป็นแพลตฟอร์มสำหรับการจองร้านอาหารต่าง ๆ แล้ว Hungry Hub ยังมีเว็ปไซต์ที่คอยโพสต์ Blog เกี่ยวกับร้านอาหาร และเกร็ดความรู้ต่าง ๆ อีกด้วย
โดยการเขียน Blog ของเรา พี่ ๆ เขาจะให้อิสระให้การเขียนมาก ๆ สามารถใช้ภาษาตามสไตล์ของเราได้เลย นอกจากนี้ยังได้เรียนรู้เกี่ยวกับเรื่อง SEO วิธีการเขียนให้ Blog ของเราน่าสนใจ จนบางเรื่องได้ขึ้นหน้าแรกของ Google เลยนะ!
ข้างล่างนี้คือ Blog ที่เราเขียนระหว่างการฝึกงาน 2 เดือน (ลองแกล้ง ๆ เข้าไปหาอ่านกันได้นะ อิอิ)
![กินอาหารตามกรุ๊ปเลือด เลือกกินยังไงให้สุขภาพดี! #เอาใจสายเฮลตี้](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/01/%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%8A%E0%B8%9B%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%94-%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%82%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%94%E0%B8%B5%E2%80%8B-%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%AE%E0%B8%A5%E0%B8%95%E0%B8%B5%E0%B9%89--768x402.jpg)
![ฮันนีมูน คืออะไร มีที่มาจากไหน ใครสงสัยมาหาคำตอบกัน!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/01/%E0%B8%AE%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%99-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%99-%E0%B9%83%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99-768x402.jpg)
![8 ดีลเด็ดสุดปังกับ โรงแรม 5 ดาว ใจกลางกรุงเทพ](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/01/8-%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%A5%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1-5-%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A7-%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%9E-768x402.jpg)
![Review Place Bangkok ร้านอาหาร Fine Dining ราคาสบายกระเป๋า!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/01/Review-Place-Bangkok-%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3-Fine-Dining-%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%8B%E0%B8%B2-768x402.jpg)
![10 ร้านอาหารปิดดึก เอาใจสายหิวมื้อค่ำ! (อัปเดท 2023](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/01/10-%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%94%E0%B8%B6%E0%B8%81-%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%AB%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%B3-768x402.png)
![ทำความรู้จักกรีกโยเกิร์ต ซุปเปอร์ฟู้ดประจำ พ.ศ. นี้!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B9%82%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%95-%E0%B8%8B%E0%B8%B8%E0%B8%9B%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%9F%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%94%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%B3-%E0%B8%9E.%E0%B8%A8.-%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89-768x402.jpg)
![10 เมนูขนมหวาน เติมความหวานต้อนรับวาเลนไทน์](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/10-%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%B9%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%99-%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%99%E0%B9%8C-768x402.png)
![ไขข้อสงสัย มัทฉะ กับ โฮจิฉะ ต่างกันยังไง?](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%A2-%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%97%E0%B8%89%E0%B8%B0-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B9%82%E0%B8%AE%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%89%E0%B8%B0-%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87-768x402.png)
![แจกพิกัด 10 ร้านบุฟเฟต์กุ้งแม่น้ำ เนื้อเด้ง มันเยิ้ม เคลิ้มทุกราย!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/02/%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%94-10-%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%9F%E0%B9%80%E0%B8%9F%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3-%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%87-%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A2%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2-768x402.png)
![รวม 10 ร้านบุฟเฟ่ต์อลาคาส](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/03/%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%9F%E0%B9%80%E0%B8%9F%E0%B9%88%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%AA-768x402.png)
![10 ร้านบุฟเฟต์นานาชาติ งบไม่เกิน 1,000 บาท!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/03/10-%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%9F%E0%B9%80%E0%B8%9F%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4-%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99-1000-%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%97-768x402.png)
คิดว่าจะเหงา สุดท้ายได้เพื่อนเป็น 10 !
เราเป็นคนนึง ที่ขี้กลัวมากกกก ก.ไก่ล้านตัว แล้วก็ไม่ค่อยกล้าทำความรู้จักใครก่อน ตอนแรกก็คิดว่าคงต้องนั่งฝึกงานเงียบ ๆ จนจบ 2 เดือนแน่นอน แต่ปรากฏว่ามีเพื่อน ๆ ที่มาฝึกงานรุ่นเดียวกันหลายคน แถมพี่ ๆ ทุกคนเฟรนลี่แบบมาก ๆ x1,000,000 เวลามีคำถามอะไรก็เดินไปคุยได้เลย ชิลสุด ๆ
![คิดว่าจะเหงา สุดท้ายได้เพื่อนเป็น 10!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%9D%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99-5-q372ga6uj7t66xjki4vwqshqp8pgds1clv1k9h1y1g.jpg)
![คิดว่าจะเหงา สุดท้ายได้เพื่อนเป็น 10!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99-chipmunk-q37dxqh6orsn06zb8cp8zyht9oup4wexs9fam20v4k.jpg)
![เคิดว่าจะเหงา สุดท้ายได้เพื่อนเป็น 10!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%94555-q37d7pc3ey5rgysk8lm7g0z90j5qyo2jvf0756mdg4.jpg)
![คิดว่าจะเหงา สุดท้ายได้เพื่อนเป็น 10!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-Audrey-q37da5ox9dipsb87wnt4yeokur2927tbjkbu96zd78.jpg)
![คิดว่าจะเหงา สุดท้ายได้เพื่อนเป็น 10!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87-feedback-%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B9%88-%E0%B9%86-q37d5o0olvdebdr24pxb1jhaoh74a9zhlc4bpln2xg.jpg)
![คิดว่าจะเหงา สุดท้ายได้เพื่อนเป็น 10!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%9D%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99-4-q372g7dbyppb83nnylo11b7cx33cqoq5lh33tn64k4.jpg)
![คิดว่าจะเหงา สุดท้ายได้เพื่อนเป็น 10!](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%9D%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99-6-q372gc2iwvvqu5gu75p5vs0nw0g6t68ta4cj80z5p0.jpg)
ได้ทำงานอย่างอื่นนอกจากเขียน Blog ด้วยนะ
จริง ๆ แล้วถ้าเกิดเราสนใจ หรืออยากลองทำงานใหม่ ๆ ก็สามารถขอพี่ ๆ เขาลองทำได้เลยนะ อย่างรูปปก Blog ฝึกงานอันนี้ เราก็ขอลองทำเอง แล้วเราก็เคยลองทำ Post Facebook เรื่อง 8 ร้านบุฟเฟต์ทะเลดอง กับ ไปออกกองที่ร้าน Place (เวลาไปออกกอง ได้กินข้าวฟรีด้วย ถูกใจตรงนี้แหละ5555) พอได้ลองทำอะไรนอกกรอบบ้างก็สนุกดีเหมือนกันนะ แถมได้ประสบการณ์ใหม่ ๆ ด้วย
![ออกกองที่ร้าน Place](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%87-scaled-q37dhuzb9i2axa1fxho2vypk3f3j4xe4xos2ttk87o.jpg)
![ออกกองที่ร้าน Place](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%87-2-scaled-q37diaykhoo6ene8c6kqkcoe6ywrrs5knvvbziwj9w.jpg)
![ออกกองที่ร้าน Place](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%87-3-scaled-q37diqxtpva1w0r0qvhe8qn8aiq0emx0e2yl588uc4.jpg)
มาฝึกงาน 2 เดือน ได้ของฝากกลับไป 3 โล !
ขึ้นชื่อว่าเป็นบริษัทเกี่ยวกับอาหาร แน่นอนว่าของกินไม่เคยขาด ที่ออฟฟิศจะมีชั้นวางขนม น้ำหวานต่างให้เลือกแบบแน่น ๆ เติมทุกเดือน หิวทีไรก็เดินเข้าครัวไปหยิบมากินได้แบบบุฟเฟต์ !
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgMTIwMCAxMDExJyB4bWxucz0naHR0cDovL3d3dy53My5vcmcvMjAwMC9zdmcnPjwvc3ZnPg==](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/03/ของกินเพียบ-1200x1011.jpg)
กินเลี้ยงสุดปัง ทุก ๆ 3 เดือน !
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgMTIwMCA5MDAnIHhtbG5zPSdodHRwOi8vd3d3LnczLm9yZy8yMDAwL3N2Zyc+PC9zdmc+](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/03/รีวิวฝึกงาน-2-1200x900.jpg)
นอกจากจะมีบุฟเฟต์ขนมที่เหมือนยก 7-11 มาไว้ในออฟฟิศแล้ว ยังมี Team Dinner ที่บริษัทจะพาเราไปกินเลี้ยงที่ร้านอาหารที่เป็น Partner กับบริษัทเราอีกด้วย ตอนเข้ามาฝึกงาน เรามีโอกาสได้ไป Team Dinner 1 ครั้ง ตอนนั้นเราได้ไปกินบุฟเฟต์อาหารจีนที่โรงแรมมณเฑียร บอกเลยว่าอิ่มท้องแตก แบบไม่เสียตังด้วย อิอิ
อ่านมาถึงตรงนี้แล้ว ถ้าเพื่อน ๆ คนไหนชอบการเขียน แล้วอยากลองหาที่ฝึกงานที่ได้ผลงานจริง ๆ ก็ลองยื่น Resume สมัครเข้ามากันได้นะ เพราะสำหรับการฝึก Content Writer ชื่อของเราจะโชว์อยู่ในผลงานเลย ว่าเราเป็นคนเขียนเรื่องไหน พอฝึกจบก็ได้ผลงานกันไปแบบจุก ๆ กันเลยทีเดียว !
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgMTIwMCA5MDAnIHhtbG5zPSdodHRwOi8vd3d3LnczLm9yZy8yMDAwL3N2Zyc+PC9zdmc+](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2023/03/รูปรวมกับพี่-ๆ-1200x900.jpg)
สุดท้ายนี้ อยากจะขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนเลยที่ใจดีกับหนูมาก ๆ แล้วก็ให้ประสบการณ์ดี ๆ ที่หาไม่ได้จากในห้องเรียนจริง ๆ แล้วก็อยากจะขอโทษที่บางครั้งอาจจะเม้าท์มอยกันจนเสียงดังเกินไป555555 รักพี่ ๆ ทุกคนเลยนะค้าบบบบ โจบบบบบบบบบบ จบ จบ จบ จบ จบ จบ
สามารถติดตามโปรโมชั่น ที่ไม่ควรพลาดได้ที่ Facebook : Hungry Hub แอปจองมื้อพิเศษอันดับ 1 ของไทย
อ่านบทความอื่นๆ ที่น่าสนใจเพิ่มเติมได้ที่นี่