สุดปัง ปัง ปังปะรารังปังปี้ จังหวะนี้ไม่มีใครไม่พูดถึง ประโยคสุดเด็ดอย่าง Who wants mango and rice that is sticky? จากน้อง MILLI ในงาน Coachella ที่ แคลิฟอร์เนียร์ กันอย่างแน่นอนที่โชว์เสียงร้องสุดเทพ พร้อมกับเป็นคนไทยคนแรกที่ได้ขึ้นไปโชว์บนเวทีอีกด้วย และแน่นอนว่า สิ่งที่ทำให้เป็นที่จดจำและสร้างกระแสเป็นอย่างมากนั้นก็คือ การกิน ข้าวเหนียวมะม่วง หรือ Mango sticky rice โชว์นั้นเอง และในวันนี้ Hungry Hub ก็จะขอพาไปรู้จักกับข้าวเหนียวมะม่วง หนึ่งในของหวานจากประเทศไทยว่ามีที่มาอย่างไร ทำให้ถึงถูกใจคนรักของหวานได้ขนาดนี้กัน
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgMTAyNCA2ODMnIHhtbG5zPSdodHRwOi8vd3d3LnczLm9yZy8yMDAwL3N2Zyc+PC9zdmc+](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/04/fresh-ripe-mango-sticky-rice-with-coconut-milk-dark-surface-1024x683.jpg)
ข้าวเหนียวมะม่วง มีที่มาจากไหน?
ย้อนกลับไปสมัย 5 พันปีก่อน ก่อนที่เราจะเกิดกันมาซะอีก ศาสตราจารย์ชิน อยู่ดี นักวิชาการด้านโบราณคดี ได้ค้นพบว่าประเทศไทยเป็นเมืองที่เป็นพื้นที่สำหรับการปลูกข้าวมาอย่างยาวนาน เรียกง่ายๆก็คือ อยู่กับดิน กินกับข้าว โดยก็จะมีข้าวที่มักจะนิยมปลูกกัน 3 ชนิดได้แก่ เมล็ดป้อม เมล็ดใหญ่ และเมล็ดเรียง ซึ่งในภายหลังก็ได้มีการเปลื่ยนแปลงสารพัดนำมากินกับของหวานบ้าง ของคาวบ้างจนสุดท้ายหนึ่งในนั้น ก็ได้มีการ Fusion!!! ระหว่าง ข้าว กับ มะม่วง จนกลายเป็น ข้าวเหนียวมะม่วง นั้นเอง
ซึ่งเจ้าเมนูนี้เองก็ได้กลายเป็นเมนู ที่นิยมในช่วงปลายอยุธยา และช่วงรัชกาลที่ 5 ที่อ้างอิงจากโคลงกาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน หนึ่งในบทประพันธ์ในรัชกาลที่ 2 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ โดยในปี 2561 Jen Rose Smith เชฟนักชิมจาก CNN ก็ได้ยกให้ข้าวเหนียวมะม่วง เป็น 1 ใน 50 สุดยอดของหวานจากทั่วโลกที่ต้องลิ้มลองนั้นเอง
![Svg+xml;base64,PHN2ZyB2aWV3Qm94PScwIDAgMTAyNCA2ODMnIHhtbG5zPSdodHRwOi8vd3d3LnczLm9yZy8yMDAwL3N2Zyc+PC9zdmc+](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/04/coconut-ball-with-mango-cutting-1024x683.jpg)
ประโยชน์ของการกิน ข้าวเหนียวมะม่วง 1 จาน
แล้วข้าวเหนียวมะม่วง ควรราดที่ไหน?
ว่าด้วยปัญหาโลกแตกที่ยังหาคำตอบไม่ได้สักที บางคนว่าต้องราดที่มะม่วงก่อน บางคนว่าต้องราดที่ข้าวเหนียวก่อน แต่สุดท้ายแล้ว การราดน้ำฉ่ำๆ และทานไปพร้อมๆ กันนี่แหละอร่อยฟินที่สุดแล้ว
แนะนำร้านข้าวเหนียวมะม่วง ที่ต้องไปลอง
เดอะ เฮาส์ ออฟ สมูท เคอร์รี่
![ข้าวเหนียวมะม่วง The House of Smooth Curry](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/The-House-of-Smooth-Curry0015-scaled-pnjmnfql25nh2zsd9rce7e3qxfmtkn3kcvzu6j7e7s.jpg)
![the house of smooth curry (1)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/the-house-of-smooth-curry-1-phlc9f7ihwmjwmp6f4b992ct5mdngitxcc7yx4h2go.jpg)
![the house of smooth curry (4)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/the-house-of-smooth-curry-4-phlc9rfeyr3a3k7ffrlenh9svmpf8l6fq0pa5pyy7s.jpg)
![the house of smooth curry (3)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/the-house-of-smooth-curry-3-phlc9olwe8zf4qbiw8dixzzf3h3blhv8pmqtpw34qg.jpg)
![the house of smooth curry (5)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/the-house-of-smooth-curry-5-phlc9yy4hfdkofwi7uuf7fdhmpocy60af1x5zxnsu0.jpg)
New Menu: Fine Dining Experience
บุฟเฟ่ต์อาหารไทยไฟน์ไดนิ่ง ปลาเก๋าทอดน้ำปลา, ซี่โครงหมูย่างถ่าน, แกงปูใบชะพลู, ส้มตำคอหมูย่าง ข้าวเหนียวมะม่วงน้ำดอกไม้ และอีกเพียบ!
เริ่มต้น 1,099 บาท/ท่าน
เวลาเปิด-ปิด ทุกวัน 11:00 – 22:15
ที่จอดรถ : มี
ทรีท โดย เสน่ห์จันทน์
![ข้าวเหนียวมะม่วง ทรีท โดย เสน่ห์จันทน์](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Tr.eat-by-SanehJaan-74-scaled-pnjmuigui9c6hbicybgah3tnwuraim6tnwsf8ippdk.jpg)
![tr.eat (5)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/tr.eat-5-phl8qy1awfhlpiewyg6fqzbzn5rnqoq5ac3y8s03p4.jpg)
![tr.eat (4)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/tr.eat-4-phl8qtc3y9b63glqpw5awiioo8eto77hlouiue72k8.jpg)
![Tr.eat by SanehJaan-63](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Tr.eat-by-SanehJaan-63-scaled-pnjmu68y1evgae03xo652owo6ufiqjuba8b3zx7tmg.jpg)
![บุฟเฟ่ต์อาหารไทย_รีวิว_ร้าน_Tr.EAT_by_Saneh_Jaan_ทรีท_โดย_เสน่ห์จันทน์_สินธรมิดทาวน์_ราคาไม่แพง_อ (2)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%9F%E0%B9%80%E0%B8%9F%E0%B9%88%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2_%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7_%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99_Tr.EAT_by_Saneh_Jaan_%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%97_%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2_%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%99%E0%B9%8C_%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B9%8C_%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%87_%E0%B8%AD-2-p8hns8mhlx1ybu6wjasx3d3mjsfyhqqd78n491mvnc.jpeg)
![tr.eat (6)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/tr.eat-6-phl8rb71k3zm81vstlv7pw0fyjysqg6e058qyngla0.jpg)
ร้านมิชลินระดับ 1 ดาว ที่ตั้งอยู่ที่ขั้น 2 โรงแรมสินธร มิดทาวน์ กรุงเทพฯ การันตีความอร่อยอย่างแน่นอน ด้วยเมนูอาหารไทยเลิศรส พร้อมกับการตกแต่งร้านแบบคลาสสิก ที่มีกลิ่นอายของความเป็นไทย นอกจากนี้ก็อย่าพลาดกับข้าวเหนียวมะม่วง ที่ราดน้ำกะทิ ชวนเย้ายวนใจเป็นของหวานที่ไม่ควรพลาดเลย
Tr.EAT by Saneh Jaan Unlimited w/ Free Flow Non – Alcohol
บุฟเฟ่ต์เมนูอาหารไทย เช่น แกงมอญคอหมูย่าง, ยำส้มโอกุ้งสด, หมูสามชั้นทอดน้ำปลา, หมูพะไส้เต้าเจี้ยวสูตรโบราณ ข้าวเหนียวมะม่วง และเมนูอื่นๆอีกกว่า 50 เมนู พร้อมเครื่องดื่มไม่อั้น
เริ่มต้น 790 บาท/ท่าน
เวลาเปิด-ปิด ทุกวัน 11:00 – 21:15
ที่จอดรถ : มี
บลู เอเลเฟ่นท์
![PK 1](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/PK-1-pnjn2z0k0kx2yz7zjz3ewyz0dp27sjruts5qq665dk.jpg)
![Blue elephant-48](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Blue-elephant-48-scaled-pnjn4m8dz565aetyy6ows211syyc9hay1x9bylqchk.jpg)
![blue elephant (2)](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/blue-elephant-2-pnjn4tr3htgfvaj1q9xxc04qk1x9z24sqyh7stf73s.jpg)
![Blue elephant-13](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/Blue-elephant-13-scaled-pnjn4ygafzmvhcc7ytz26gy1iza41jngflqn77888o.jpg)
ไปภูเก็ตกันสักหน่อย กับร้านที่มีเมนูอาหารโบราณจากหลายสมัย อาหารพื้นเมืองของภาคใต้ก็มีด้วยนะเออ นอกจากนี้ตัวร้านก็ยังตกแต่งในรูปแบบ ชิโนโปรตุกีส ท่ามกลาง บ้านพระพิทักษ์ชินประชา ศูนย์กลางประวัติศาสตร์ของเมืองภูเก็ต และอย่าลืมที่จะปิดท้ายด้วยข้าวเหนียวมะม่วงสูตรเด็ดจากของทางที่นี่กันด้วยนะ ของเขาดีจริงๆ
Select 4 Dishes
เลือกอาหารได้ 4 อย่าง / 1 ท่าน เช่น ลูกชิ้นปลากรายอินทรีย์ภูเก็ต ต้มยำกุ้งลายเสือน้ำข้น แกงเขียวหวานไก่ โรตี ข้าวเหนียวมะม่วง และเมนูอื่นๆ
เริ่มต้น 990 บาท/ท่าน
เวลาเปิด-ปิด ทุกวัน 09:30 – 22:00
ที่จอดรถ : มี
เป็นยังไงกันบ้างคะ กับสาระความรู้ดีๆ เกี่ยวกับ ข้าวเหนียวมะม่วง ที่นำมาฝากกันในบทความนี้ เชื่อว่าหลังจากดู Coachella และ น้องมิลลิ เสร็จแล้วก็อยากไปหามาทานสักจานกันเลยใช่ไหมล่ะ ถ้ามีร้านไหนเด็ดๆ อย่าลืมแวะมาบอกกันได้เลยนะเออ สำหรับวันนี้แอดก็ขอตัวไปทานอีกสักจาน ก่อนบ้ายบายยย