สวัสดี Seafood Lover วันนี้เราจะพาไป รีวิว Jumbo Seafood สยามพารากอน ซึ่งเปิดตัวไปเมื่อช่วงปีที่ผ่านมา แน่นอนว่าใครไปพารากอนบางคนก็อาจจะไม่เคยได้ลองกันมาก่อน แต่ก็ต้องแอบบอกเลยว่าเมนูของที่นี่ใหญ่สมชื่อจัมโบ้จริงๆ แถมบรรยากาศร้านดูดีอีกด้วย อย่ารอช้ากันเลยตามไปดูพร้อมๆกันได้เลยจ้า
วิธีการเดินทางมาร้าน Jumbo Seafood
![จัมโบ้ ซีฟู้ด ร้านอาหาร สยามพารากอน](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/06/Jumbo-Seafood-2-1024x769.webp)
การเดินทางมาร้านจัมโบ้ ซีฟู้ดถือว่ามาไม่ยากเลย ไม่ต้องกลัวว่ารถจะติดเพราะสามารถนั่งรถไฟฟ้าสายสุขุมวิท หรือ สายสีเขียว มาลงสถานีสยาม ส่วนถ้าใครที่อยากนั่งชิวๆ สายรถเมล์ที่ผ่านสยามพารากอนก็มีหลายสาย อาทิสาย 15 40 73 79 204 501 หลังจากนั้นก็ให้เดินเข้ามาที่ห้างสยามพารากอน แล้วลงบันไดเลื่อนไปชั้น G เดินเข้าไปในห้างเรื่อยๆ แล้วจะเจอกับร้าน Jumbo Seafood นั้นเองครับ
Live Aquarium โชว์วัตถุดิบสดๆ ในตู้โชว์สวยๆ
![รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830190837-1024x769.webp)
พอพูดถึงอาหารทะเล แน่นอนว่าอาหารทะเลที่ใช้เราไม่รู้เลยว่าสดจริงหรือเปล่า เพราะว่าไม่ได้เห็นวัตถุดิบที่อยู่ตรงหน้า แต่ที่ Jumbo Seafood จะแตกต่างจากร้านอาหารทะเลทั่วๆไป เพราะว่า วัตถุดิบเหล่านี้จะถูกโชว์อยู่ในตู้โชว์แบบ Live Aquarium ของทางร้านทั้งปูศรีลังกา กัุงมังกรตัวใหญ่ๆ ปลา เห็นกันแบบตัวเป็นๆ
![IMG20220830191059](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830191059-1024x769.webp)
![IMG20220830191050](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830191050-1024x769.webp)
บรรยากาศภายในร้าน
![รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830191008-1024x769.webp)
บรรยากาศภายในร้าน Jumbo Seafood จะมีความหรูหราตั้งแต่ที่นั่ง ผนัง โทนสีของร้าน ที่ให้ความรู้สักว่าเหมือนกำลังอยู่ในดินแดนแห่งท้องทะเล ซึ่งทุกโต๊ะที่นั่งก็จะประดับประดาไปด้วยดอกไม้ ชุดรับประทานอาหาร แถมยังมีที่นั่งหลากหลายแบบอยากได้ฟิลแบบไหน เก้าอี้ไม้ เก้าอี้เบาะ หรือโซฟา ก็เลือกได้หมด นอกจากนี้ใครอยากได้ความเป็นส่วนตัวที่ร้านก็มีห้องอาหารแบบ V.I.P ที่ชั้น 2 ของร้าน เหมาะกับการชวนครอบครัวมารับประทานกันได้
![Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830191136-1024x1024.webp)
![Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830191038-1024x769.webp)
เมนูอาหารแนะนำ ที่ต้องไปลอง
คราวนี้มาถึงไฮไลท์หลักของเรานวันนี้กันบ้างนั้นก็คือเมนูนั้นเอง วันที่ไปก็ได้สั่งหลากหลายเมนูเพราะว่าไปกันหลายคน ซึ่งแต่ละเมนูก็บอกเลยว่ารสชาติดี อร่อยสมชื่อ Jumbo Seafood เลยจริงๆ แล้วจะมีเมนูอะไรกันบ้างเดียวตามมาดูไปพร้อมๆกันได้เลยจ้า
![Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830192329-1024x769.webp)
1. แมงกะพรุนเย็น (Chilled Marinated Jellyfish)
![แมงกะพรุนเย็น (Chilled Marinated Jellyfish) รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830191911-1024x769.webp)
เมนูแรกที่มาให้เราได้ลองก่อนเลยคือ แมงกะพรุนเย็น เป็นเมนูที่ชวนหนึบหนับมากๆ เหมาะกับการทานเรียกน้ำย่อย ซึ่งเมนูก็จะไม่ได้มีความเผ็ดจนเกินไป ถือว่าเป็ดกำลังพอดี นอกจากนี้เนื้อแพงกะพรุนของร้านก็ถือว่ากรุบกรอบ หนึบหนับกำลังดี ทานเพลินๆในระหว่างรอเมนูหลักแบบสบายๆ
2. หนังปลาทอดไข่เค็ม (Salted Egg Fish Skin)
![หนังปลาทอดไข่เค็ม (Salted Egg Fish Skin) รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830192021-1024x769.webp)
ยังอยู่กับเมนูเรียกน้ำย่อย กับ หนังปลาทอดไข่เค็ม หนังปลาที่เอามาใช้บอกเลยว่าไม่ธรรมดา เพราะว่าใช้หนังปลาแซลมอนคุณภาพดี มาทอดจนมีสีเหลืองกรอบแล้วก็นำไปผัดกับซอสไข่เค็มสูตรเด็ดของทางร้าน พอทานไปแล้วจึงมีความกรอบและรสชาติมันๆของไข่เค็มอย่างลงตัว
3.ฮะเก๋ากุ้งจัมโบ้ (JUMBO ‘Har Gau’ Prawn Dumplings)
![ฮะเก๋ากุ้งจัมโบ้ (JUMBO 'Har Gau' Prawn Dumplings) รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830192214-1024x769.webp)
ใครชอบฮะเก๋าจะต้องถูกใจอย่างแน่นอน เพราะบอกเลยว่า ฮะเก๋า เป็นเมนูติ่มซำ ที่ค่อนข้างชิ้นใหญ่พอสมควร แถมเนื้อเด้ง เต็มคำ นอกจากนี้ด้านบนของฮะเก๋าของมีไข่กุ้ง และเปลวทองเพิ่มความหรูหรา พรีเมี่ยมไปอีก และถ้ายิ่งจิ้มกับน้ำจิ้มก็บอกเลยว่าต้องฟินอย่างแน่นอน
4.กุ้งผัดพริกไทยและเกลือ (Deshelled Prawn Fried with Pepper and Spiced Salt)
![กุ้งผัดพริกไทยและเกลือ (Deshelled Prawn Fried with Pepper and Spiced Salt) รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830192245-1024x769.webp)
นอกจากกุ้งในฮะเก๋าที่เรียกว่าเด็ดแล้ว ต้องลองสั่งกุ้งผัดพริกไทยและเกลือ มาคู่กันอีกหนึ่งเมนู เพราะว่ากุ้งของที่นี่เนื้อค่อนข้างเด้ง และชิิ้นใหญ่มากๆ แถมพอเอามาผัดคู่กับพริกไทยแล้เกลือแล้ว รสชาติก็จะมีความนุ่มหวาน เผ็ดเบาๆ อย่างลงตัว
5.เต้าหู้หน้าผักโขมกับเห็ด (Spinach Skin Beancurd)
![เต้าหู้หน้าผักโขมกับเห็ด (Spinach Skin Beancurd) รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830192422-1024x769.webp)
เปลี่ยนแนวมาเป็นเมนูสุขภาพกันบ้างกับ เต้าหู้หน้าผักโขมกับเห็ด ซึ่งเป็นหนึ่งเมนูที่บอกเลยว่าค่อนข้างชอบมากๆ อยากให้ลองสั่งกันดู เพราะว่าเต้าหู้ชิ้นใหญ่มีความหวานกำลังดี ราดซอสฉ่ำๆ คู่กับเห็ดและผักโขม เหมาะกับการทานคู่กับข้าวสวยร้อนๆ เป็นอย่างยิ่ง
6.ข้าวผัดประเทียมปลาเงิน (Garlic Fried Rice with Silver Fish)
![ข้าวผัดประเทียมปลาเงิน (Garlic Fried Rice with Silver Fish) รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830192755-1024x1024.webp)
เป็นเมนูที่ผสมผสานระหว่างข้าวผัดหอมๆ กับปลาเงินทอดกรอบ ผัดกับกระเทียมจนหอมกรุ่น แล้วนำมาเสิร์ฟมาในเข่งให้ฟิลแบบสไตล์แบบจีนหน่อยๆ ข้าวที่ให้มานั้นก็เหมาะกับการทาน 2-3 คน ถือว่าเป็นขนาดที่กำลังพอดี
7.ปูผัดพริก (Award-Winning Chilli crab)
![ปูผัดพริก (Award-Winning Chilli crab) รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830193039-1024x769.webp)
มาถึงหนึ่งในไฮไลท์ที่ทุกคนรอคอยอย่าง ปูผัดพริก ที่เรียกได้ว่าเป็นหนึ่งในเมนูซิกเนเจอร์หลักของทางร้านเลยก็ว่าได้ ถ้าหากไป Jumbo Seafood แล้วไม่ได้สั่งเมนูนี้เท่ากับไปไม่ถึงที่ร้าน เพราะว่าเมนูนี้จัดเต็มทั้งเครื่องเหมือนทานอยู่ที่สิงคโปร ทั้งปูศรีลังกาไซส์ยักษ์ที่ผัดมารสชาติของส่วนผสมต่างๆมาเคี่ยวจนเข้มข้น เนื้อข้างในก็มีรสชาติที่หวานมันกำลังดี แกะเพลินกันแบบสุดๆ แถมยังมีเครื่องมือสำหรับแกะปูมาให้ด้วย ไม่ต้องกลัวเลยว่าจะต้องแกะด้วยมือเปล่าจนเจ็บมือ
8.ปูผัดไข่เค็ม (Golden Salted Egg Mud Crab)
![ปูผัดไข่เค็ม (Golden Salted Egg Mud Crab) รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830193807-1024x769.webp)
ยังอยู่กับเมนูจากปูยักษ์ศรีลังกาอีกหนึ่งเมนูสำหรับ ปูผัดไข่เค็ม ซึ่งความเด็ดของเมนูนี้จะไม่เน้นซอสฉ่ำๆ แต่จะเน้นไปในเรื่องของรสชาติเข้มข้นของซอสไข่เค็ม ที่ผัดกับปูศรีลังกา รสชาติที่ได้ก็จะมีความหวานจากเนื้อปู ความมันและเค็มของซอสไข่เค็ม ที่ออกมาอย่างลงตัว
9. พุดดิ้งมะม่วง (Mango Pudding)
![พุดดิ้งมะม่วง (Mango Pudding) รีวิว Jumbo Seafood Siam Paragon](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830202548-1024x769.webp)
ของคาวมาครบแล้วต้องปิดท้ายด้วยของหวาน ซึ่งของหวานที่จะมาแนะนำเลยก็คือ พุดดิ้งมะม่วง นั้นเองซึ่งเมนูนี้ก็ต้องบอกเลยว่าให้ 10/10 เหมาะกับการทานปิดท้ายของคาว เพราะว่า พุดดิ้งมะม่วง ของ Jumbo Seafood นั้นจะมีความหวาน และความเปรี้ยวของมะม่วง และช่วยเพิ่มความสดชื่นแบบสุดๆ
![รีวิว Jumbo Seafood](https://blog.hungryhub.com/wp-content/uploads/2022/09/IMG20220830191215-1024x769.webp)
สำหรับใครที่อ่าน รีวิว Jumbo Seafood แล้วอยากลองมาทานที่ร้านก็ต้องขอแนะนำโปรโมชั่นสุดพิเศษกันสักหน่อย ซึ่งสามารถจองแพ็กเกจได้ที่ Hungry Hub สามารถเลือกได้ทั้ง Trio Set เซ็ท 11 เมนูสำหรับมา 3 ท่าน ราคาเพียง 4,590 บาท (เฉลี่ยกันแล้วเหลือเพียง 1,530 บาท) เหมาะกับการมาแบบเป็นครอบครัว หรือ กลุ่มเพื่อนๆ และ Dine in Couple Set เซ็ท 7 เมนูสำหรับมา 2 ท่าน เพียง 2,990 บาท (เฉลี่ยกันแล้วเหลือเพียง 1,495 บาท) เหมาะกับการไปทานแบบคู่รัก
ส่วนร้าน Jumbo Seafood จะอยู่ที่ชั้น G สยามพารากอน ติดกับทางเข้าประตู Drop off ของห้าง เปิดตั้งแต่เวลา 11 โมง – 4 ทุ่ม ใครที่อยากลองมื้อพิเศษแบบนี้ก็สามารถแวะไปลองทานกันได้เลยครับ รับลองว่าเด็ดอย่างแน่นอน
สามารถติดตามโปรโมชั่น ที่ไม่ควรพลาดได้ที่ Facebook : Hungry Hub แอปจองมื้อพิเศษอันดับ 1 ของไทย
อ่านบทความอื่นๆที่น่าสนใจเพิ่มเติมได้ที่นี่